Giá nhà bán được xác định bảo đảm nguyên tắc thu hồi vốn đầu tư xây dựng
Cập nhật lúc17:11, Thứ Năm, 30/11/2017 (GMT+7)

* Bạn đọc Lê Ngọc Minh gửi từ địa chỉ email lengocminhvtvn@gmail.com gửi đến Báo Hải Phòng điện tử câu hỏi :

 

- Nhiều hộ dân trong diện di dời đến nơi tạm cư để thực hiện dự án cải tạo các chung cư cũ Đồng Quốc Bình băn khoăn về vấn đề tái định cư trở lại các căn hộ mới.

 

Theo như thông báo, người dân sau khi trở về tái định cư tại nhà chung cư mới, phải thuê với mức giá khoảng 11.000/m2 /tháng. Như vậy, căn hộ trung bình có diện tích khoảng 40-50 m2, tiền nhà mỗi tháng từ 440.000 - 550.000 đồng, , chưa kể các chi phí khác . Hơn nữa, khi người dân muốn thanh lý hợp đồng, họ phải trả bao nhiêu tiền? Hầu hết các hộ khi về sinh sống tại chung cư cũ này đều phải trả vài trăm triệu để mua nhà. Vậy chính sách thanh lý hợp đồng thuê căn hộ mới là gì? Người dân phải trả tiền trên tổng diện tích căn hộ (điều này rất bất hợp lý, vì trước đây họ bỏ tiền mua căn hộ cũ rồi), hay người dân chỉ phải trả để mua thêm phần diện tích chênh lệch giữa căn hộ mới và căn hộ cũ? Ví dụ, căn hộ cũ 40 m2, căn hộ mới 60 m2, người dân muốn thanh lý hợp đồng thuê thì trả tiền mua thêm 20 m2 chênh lệch. Thêm nữa, chính sách hỗ trợ thanh lí hợp đồng thuê nhà thế nào, người dân chung cư cũ có được ưu tiên gì không? Mong các cơ quan chức năng có sự giải thích các chính sách rõ ràng hơn cho người dân được yên tâm sinh sống.

 

*Bà Ngô Thị Bích Vân - Trưởng Phòng Quản lý Nhà và thị trường bất động sản, Sở Xây dựng Hải Phòng trả lời :

 

- Về giá thuê nhà: Căn cứ Công văn số 4342/UBND-QH ngày 20-7-2017 của UBND thành phố về giá thuê nhà và chính sách tái thuê các hộ dân tại Đ2 Đồng Quốc Bình; theo đó thành phố chấp thuận giá thuê nhà Đ2 Đồng Quốc Bình là 10.037 đồng/m2/tháng (đã bao gồm VAT).

 

- Về giá bán nhà ở: Căn cứ Thông tư 19/2016/TT-BXD ngày 30-6-2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn thực hiện một số nội dung của Luật Nhà ở và Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20-10-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở; theo đó tại Điều 25 quy định: trường hợp nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước được nhà nước cải tạo, xây dựng lại đối với phần diện tích ghi trong hợp đồng thuê nhà ở trước khi được cải tạo, xây dựng lại thì được áp dụng giá bán nhà ở cũ quy định tại Điều 65, Điều 70 của Nghị định 99/2015/NĐ-CP; đối với phần diện tích nhà ở được bố trí tăng thêm sau khi được nhà nước cải tạo, xây dựng lại (nếu có) thì giá bán được xác định bảo đảm nguyên tắc thu hồi vốn đầu tư xây dựng.

 

- Chính sách hỗ trợ khi thanh lý nhà: quy định về miễn, giảm tiền mua nhà ở cũ đối với các đối tượng chính sách (quy định tại điều 66,67,68 Nghị định 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ).

.